ค้นหาจากทุกหมวด

หน้า: [1]   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทแล้ว หวืดครับ สตาร์ทอีกครั้ง ก็หวืดเงียบครับ  (อ่าน 247 ครั้ง)
E34WD
Sr. Member

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:12:04 PM »

เครื่อง m50 tu vanose สตาร์ทแล้ว หวืด เงียบ ทำอย่างนี้หลายครั้ง  คิดว่าเเบตเตอรี่ หมดไฟ (ทั้งๆที่เพิ่งเปลี่ยนเมื่อ กย.57  แค่2 ปีเอง)

พอเปลี่ยนแล้ว สตาร์ทติดง่าย  แต่ อีก 2-3 วันต่อมา สตาร์ทก็ หงืดเงียบอีก คราวนี้ พอบิดสตาร์ทหวืด เงียบ รีบคืนเเล่วบิดสตารืทใหม่

ทันที คราวนี้ ติดครับ   ผมว่าไม่น่าใช่แบต หรือเปล่าครับ    รถผมไม่ค่อยได้ขับ ส่วยใหญ่ จอดเก็บครับ     อยากทราบสาเหตุเป็นที่อะไร

ครับ ไดร์ หรือ ใส้กุญแจ ครับ  ไม่ค่อยได้ขับครับ  เลยอดคิดไม่ได้ว่าเป็นที่แบต หรือไม่ครับ

E34WD
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 07:58:26 AM »

เช้านี้สตาร์ท ไม่ติดอีกแล้ว ลองบืดกุญแจดู  แป็ก แป็ก ไม่ติดเลยอ่ะครับ

E34WD
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 09:18:11 AM »

อ่ะเมื่อสักครู่ ทิ้งเวลาไว้ พอไปสตาร์ทอีกรอบ  ติดทันทีซ่ะ งั้น

อยากทราบว่าอาการนี้เป็นตัวไหนที่เสีย  กลัว กินข้าวลิง เวลาไปจอดนาน ๆปีใหม่

cefiro
Hero Member

ไม่มีสันติภาพ ถ้าไร้ซึ่งความยุติธรรม

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 09:25:22 AM »

ผมว่านะ มีจำเลย 3 ตัว คือ 1.รีเลย์ปั๊มติ๊ก (ถ้าสตาร์ทด้วยน้ำมัน) 2.แล้วก็อีกตัวหนึ่งไดสตาร์ท 3.เซ็นเซอร์หน้าเครื่อง

ลองไล่ดูครับ ผมว่าไม่หนีใน 3 อย่างนี้ หรือขั้วแบตอาจจะไม่แน่นก็ได้ ลองเช็คดูใหม่อีกที

Touring Bignose - M50  2.5 L 5 Speeds - Hydraulic Balance Rear Absorber - Double Sunroof Front - Rear- Breyton Magic  (9 +10) x 19 - ECU Chip Tuning Modified

Tanks
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 12:26:23 PM »

รถจอดไม่ค่อยได้ขับสำหรับผมคิดว่าควรติดวัดโวล์เข้าไปสักหน่อยครับ จะได้รู้ปริมาณไฟที่เหลือจะได้พอวิเคราะห์เบื้องต้นได้ครับ คันของผมนานๆเอามาขับเล่นทีแบตใหม่ๆ 110แอม จอดไว้ เฉยๆ 2-3 อาทิตย์ไฟยังแอบอ่อนอยู่เลย แต่ผมซื้อเครื่องชาร์ทของ Ctek ไว้ชาร์จด้วย ตัวนี้สามารถเสียบทิ้งไว้กับรถได้เป็นเดือนๆเลย โดยเมื่อไฟเริ่มน้อยมันจะชาร์จเพิ่มเข้าไปเอง อันนี้ประเดนเกี่ยวกับแบตครับ แต่ถ้าบิทกุญแจแล้วเครื่องหมุนแต่ไม่ติด หรือติดเป็นบางจังหวะ ลองทำตามที่พี่ๆเขาแนะนำดูครับ

E34WD
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 07:48:18 PM »

ขอบคุรครับคุณTanks คุณcefiro ขอเรียนถามเพิ่มเติ่มว่า

อาการเสียของ เซนเซอร์หน้าเครื่องมีอะไรบ้างครับ(เปลี่ยนเมื่อปี 54)

อาการเสียของ ไดสตาร์ทมีอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ-----------------------------------สำหรับวันนี้สตาร์ทติดเอารถออกมาขับ 4-50โล
ความร้อนขึ้นหน้าปัด เข็มไปที่ขีดแดง พร้อมคำเตือน คาดว่าเป็นที่วาล์น้ำ หรือ กระโหลกวาล์น้ำ
อยากเรียนนถามว่า ต้องเปลี่ยน ทั้ง สองไหมครับ    ------------------------------เฮ้อ!!!

cefiro
Hero Member

ไม่มีสันติภาพ ถ้าไร้ซึ่งความยุติธรรม

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 08:24:51 PM »

อาการเสียของ เซนเซอร์หน้าเครื่อง ............................ แช๊ะๆๆๆๆตลอด แต่ไม่ติด ทั้งที่แบตเต็ม

อาการเสียของ ไดสตาร์ท ......................  เงียบกริบ ไม่มีแช๊ะๆๆๆๆ สตาร์ทเงียบ

...

วันนี้สตาร์ทติดเอารถออกมาขับ 4-50โล

ความร้อนขึ้นหน้าปัด เข็มไปที่ขีดแดง พร้อมคำเตือน คาดว่าเป็นที่วาล์น้ำ หรือ กระโหลกวาล์น้ำ

อยากเรียนนถามว่า ต้องเปลี่ยน ทั้ง สองไหม?    -----------------------------> เช็คดูก่อนครับว่า อะไรมันเสีย ถ้าวาล์วน้ำเสีย ก็เปลี่ยน

ส่วนกระโหลก ถ้ามันยังดีอยู่ ก็ไม่ต้องเปลี่ยน แต่ความร้อนขึ้นแบบนี้ ผมว่าน้ำมันน่าจะรั่ว หายจากหม้อน้ำนะ

ต้องเช็คดูว่า น้ำรั่วที่ตรงไหน แล้วก็ไล่เปลี่ยนตรงนั้น

Touring Bignose - M50  2.5 L 5 Speeds - Hydraulic Balance Rear Absorber - Double Sunroof Front - Rear- Breyton Magic  (9 +10) x 19 - ECU Chip Tuning Modified

E34WD
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 08:34:56 PM »

ขอบพระคุณมากครับคุณ cefiro

E34WD
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 08:16:59 PM »

ล่าสุดเป็นที่ วาล์วน้ำครับ
แต่ดันสั่งร้านอะไหล่ผิด เป็น กระโหลกวาล์วน้ำ อลูมิเนียม ท่านใดสนใจบอกได้น่ะครับ
สั่งร้าน 950 ขายต่อ ุ600 ครับ เพิ่งแกะออกจากกล่อง

หน้า: [1]   ขึ้นบน