ค้นหาจากทุกหมวด

หน้า: [1]   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาในรถคันอื่นๆ ที่ไม่มีโอกาสเกิดขึ้นกับ อี34ที่เรารักครับ  (อ่าน 612 ครั้ง)
e34yaso
Sr. Member

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 09:34:32 AM »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก อี34ที่รักทุกท่าน ผมมีเรื่องเล่าสู่กันฟังสำหรับ รถของเราคือ อี34 ที่ท่านกำลังใช้งานในปัจจุบัน
และกำลังคิดหามาใช้ในอนาคต แม้นรถรุ่นนี้จะเก่าราคาไม่แพงน่าคบหา แต่ระบบเครื่องยังทันสมัยนะครับและที่สำคัญ
ที่จะกล่าวถึงการออกแบบระบบระบายความร้อนน้ำมันเครื่อง และน้ำมันเกียร์ใช้ระบบ ระบายความร้อนด้วยอากาศ 
    ดีอย่างไรครับ?   ในรถ BMW E46 และVolkswagen   Benz 
ใช้ระบบระบายความร้อนน้ำมันเครื่องยนต์ และน้ำมันเกียร์ ด้วยน้ำ โดยประมาณว่าใช้ท่อน้ำมัน
จุ่มลงไปในระบบน้ำเพื่อระบายความร้อนนั่นเองครับ   แต่พอใช้ไปนานๆ ใช้น้ำยาหม้อน้ำไม่ดี หรือไม่ใช้ก็มี ทำให้ท่อน้ำมันที่จุ่ม
ลงในระบบน้ำเพื่อระบายความร้อน เริ่มเก่า ผุ และรั่ว โดยไม่สามารถคาดการณ์ได้ว่าจะเกิดขึ้นเมื่อไร
 ผลที่ตามมาก็คือ น้ำมันเครื่องหรือน้ำมันเกียร์ที่รั่ว จะไหลเข้าไปใน
ระบบน้ำหล่อเย็น และน้ำหล่อเย็นก็จะไหลเข้าสู่ระบบน้ำมันเครื่องหรือน้ำมันเกียร์เช่นกัน ผลที่ตามมา สาหัสกว่าที่เราคิดครับ
รถต้องจอดซ่อมครับ ลากอย่างเดียวครับ ติดเครื่องก็ไม่ได้ น้ำไปผสมกับน้ำมันเครื่อง  ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ
ก็มีน้ำมันเครื่องเข้าไปผสมอยู่ ทำให้หม้อน้ำอุดตัน ความร้อนขึ้นสุดๆ ถ้าฝืนขับ เครื่องยนต์ พังแน่นอนครับ ถ้าน้ำรั่วเข้าระบบเกียร์
ก็เช่นเดียวกัน ค่าซ่อมค่าใช้จ่ายหนักเอาการใช้เวลาอีกต่างหากกว่าจะซ่อมแล้วเสร็จ
 ผมเจอรถที่จอดซ่อมเพราะอาการดังกล่าวมาหลายคัน จึงมาเล่าสู่กันฟังครับ
แต่ว่าเหตุการณ์ดังกล่าวเบื้องต้น จะไม่เกิดกับ อี34 ของเพื่อนๆอย่างแน่นอนครับ เพราะอี34 ออกแบบให้เสื้อกรองน้ำมันเครื่อง
อยู่ด้านหน้าใกล้พัดลมหน้าเครื่อง จะมีลมเป่าตลอดเวลาเพื่อระบายความร้อนน้ำมันเครื่องครับ  และน้ำจากระะบบระบายความร้อนไม่มี
โอกาศรั่วเข้าไปผสมได้ครับ ยกเว้นใช้นานจนฝาสูบผุก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้น้อยมากครับ ส่วนระบบระบายความร้อนน้ำมนเกียร์
ก็ต่อแผงระบายความร้อนมาไว้ที่หน้าหม้อน้ำรถอยู่ตรงกลางระหว่างแผงความร้อนแอร์กับหม้อน้ำ โอกาสที่เกียร์พังจากน้ำรั่ว
เข้าในระบบเกียร์ก็ไม่มีครับ นี่คือความภูมิใจที่ได้ใช้รถอี34 นอกจากสมรรถนะเครื่องดีแล้ว การออกแบบระบบระบายความร้อน
เป็นระบบที่ดีสำหรับบ้านเรา และที่สำคัญคือความปลอดภัยของผู้ใช้รถอี34 โอกาสที่รถท่านจะเสียระหว่างทางเพราะระบบน้ำมันต่างๆ
รั่วเข้าในระบบน้ำหล่อเย็นจะไม่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน  ขอให้ท่านบำรุงรักษา อี34 ตามปกติ รถคันนี้จะพาเพื่อนสมาชิกถึงจุดหมาย
โดยสวัสดิภาพอีกนานแสนนานครับ
   เรื่องนี้เขียนขึ้นจากประสพการณ์ที่ผ่านมา เห็นรถคันอื่นๆมีปัญหา จอดเสียกลางทางจากปัญหาดังกล่าวเบื้องต้นซึ่ง
ไม่มีใครคาดเดาได้ ว่าจะเกิดขึ้นเมื่อไร แต่ รถอี34 ตัดปัญหานี้ไปได้เลยครับ  และหวังว่าเป็นอย่างยิ่งว่า อี34 จะอยู่ในใจทุกๆคนครับ

cefiro
Hero Member

ไม่มีสันติภาพ ถ้าไร้ซึ่งความยุติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 08:49:43 PM »

ถูกต้องแล้วครับท่าน

Touring Bignose - M50  2.5 L 5 Speeds - Hydraulic Balance Rear Absorber - Double Sunroof Front - Rear- Breyton Magic  (9 +10) x 19 - ECU Chip Tuning Modified

padora
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 10:16:18 PM »

แจ๋ว !

cefiro_nut
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 08:40:15 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้และข้อมูลดีๆ ครับ

สวัสดีครับ ชื่อนัทครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ
081-133-4099

หน้า: [1]   ขึ้นบน