ค้นหาจากทุกหมวด

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเบื่อกับการ โหลด ใส่ล้อใหญ่ แล้วต้องคอยซ่อมมั๊ยครับ  (อ่าน 2091 ครั้ง)
วิภัช
Full Member

« เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:15:21 PM »

ตอนนี้รู้สึกเหนื่อยมากเลยกับการคอยซ่อมช่วงล่างต่างๆ

ทั้งแม็ก ยาง บูช ลูกหมาก 9ล9....

ผมทำมาจนท้อ ยางบวม แม็กดุ้ง ช่วงล่างหลวม โช็ครั่ว จะทำกลับเดิมๆแล้วครับ

ขอเริ่มจากไม่นานมานี้ก่อนเลย

ขับรถตกหลุมแถวๆเชียงราก ยางบาว2เส้น หูโช็คขาด แม็กดุ้ง

ต้องหาโช็คมือสองมาอัดน้ำมัน หาล้ออะไหล่มาใส่เพื่อที่จะเอาแม็กไปซ่อม ซื้อยางใหม่อีก

ต่อมาวิ่งแล้วสั่นด้านหลัง ยกขึ้นฮ๊อยดู พบว่าบูชโตงเตงเน่า แก้มยางร้าว

หาซื้อยางมือสองในเว็ปไม่ได้ เบิกใหม่ก็ไม่มีตังอีก555 เลยไปหาในเว็ปอื่น

ใส่มาไม่ถึง2ชั่วโมงเติมแก๊ซเลยลงมาดู บวมที่แก้มอีก ทั้ง2เส้น

ดีที่คนขายยอมให้คืน ขับรถไป-กลับ2รอบเกือบ200โล

ตอนเอาไปคืน ช่างถออดยางออกมาบอกว่าแม็กร้าว จี๊ดเลย พอที จะใส่ล้อเดิมละ

ตอนนี้ก็หาซื้อล้อเดิมได้ละ จากน้องเจมส์ เดี๋ยวขายแม็ก ยาง สปริงโหลด ท่อ อื่นๆอีก

เอาตังไปทำ E30 ดีกว่า กำลังให้พ่อปั้นอยู่ ทำสีปะผุ คันนี้รอมีกำลังใจแต่งอีกเมื่อไรค่อยว่ากัน

เพื่อนๆพี่ๆ รุ้สึกอย่างไรบ้างครับ ท้อเหมือนผมบ้างไหม

วิภัช
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:17:26 PM »

เพิ่มรูปยางร้าวครับ

วิภัช
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:18:31 PM »

ท้ายสุดฝากรูปไว้สักรูป ถ่ายตอนขับไประยอง

วิภัช
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:19:07 PM »

cefiro
Hero Member

ไม่มีสันติภาพ ถ้าไร้ซึ่งความยุติธรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:32:29 PM »

ผมจะเฉยๆครับ เพียงแต่จะต้องหมั่นตรวจเช็คบ่อยขึ้น ทั้ง  ยาง ล้อ และช่วงล่าง พอถึงเวลาเปลี่ยนยังไง ๆ มันก็จะต้องเปลี่ยน

Touring Bignose- M50  2.5 L 5 Speeds - Hydraulic Balance - Double Sunroof - Autec (8.5 +10) x 18

AoDoA
Sr. Member

กลับมาซะที...น้องบี

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:34:04 PM »

เตี๊ยอมขนาดนั้นผมขับไม่ได้แล้ว แต่ยาง% หาร้านดีๆๆ ราคาไม่แรง ผมเปลี่ยนยางทุก 6 เดือน ไม่ได้รวยนะครับ

4 เส้น 6-8 พัน ปีใหม่ๆๆ ล้อผม 18 ใส่ยางบางประมาณนึงดึงนิดๆ แต่ไม่เตี๊ย ขนาดนั้นครับ  ส่วนช่วงล่าง ผมทำทุก 6 เดือน ทีละ 3000 บาท ปีละ 6000 เอง

เป็นแนวทางครับ รถล้อกว้างๆโหลดๆๆ สำหรับผมของแท้และของใหม่เป็นสิ่งสิ้นเปลื้อง  สู้ต่อไปครับ

ปั้นดินให้เป็นดาว ... แค่กำลังเงินอย่างเดียวไม่พอ มันต้องใช้ใจสร้าง

cefiro
Hero Member

ไม่มีสันติภาพ ถ้าไร้ซึ่งความยุติธรรม

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:56:25 PM »

ที่รถเขาเตี้ยขนาดนั้นเพราะโช๊คเขามีปัญหานะครับ

Touring Bignose- M50  2.5 L 5 Speeds - Hydraulic Balance - Double Sunroof - Autec (8.5 +10) x 18

9688
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 12:00:28 AM »

เป็นเหมือนกันครับ  ล้อหลังกว้า่ง 11 ใส่ยางดึง 265/35/18 ยางใส่มาใช้ได้ห้าเดือนบวม กระแทกขอบถนน  ดีทีถอดยางเก่าและเก็บไว้
 อยากจะใส่ล้อเดิมอยู่เหมือนกัน หายาง % อยู่เป็นเดือนสู้ราคายางใหม่ไม่ไว้ครับ
   หาจนได้และก็กับมาสวยเหมือนเดิมนั่งมองดูมันก็สวยดีนะ
     เลยต้องสู้ต่อไปครับ เปลี่ยนการขับใหม่ให้ช้าลง  
          ยิ่งเส้นทางที่เราไม่เคยไปต้องขับระวังและช้าลง

วิภัช
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 12:52:52 AM »

ขอบคุนที่มาแสดงความคิดเห็นครับ

นพ
Hero Member

ไม่มีใครที่รู้อะไร ไปหมดทุกเรื่องนะครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 03:07:07 AM »

เคสคุณ ผมมองว่าเป็นอุบัติเหตุนะครับ ตกหลุมขนาดนั้น ยางหนาๆก็แตกได้เช่นเดียวกัน

ทำให้จบ มันก็จบได้ เพียงแต่ว่างบประมาณที่ใช้อาจสูงนิดนึง คือทำให้ครบภายในครั้งเดียวไปเลย อะไหล่เลือกของใหม่เท่าที่จำเป็น บางชิ้นเช่นเบ้าโช้คหลังก็เบิกศูนย์ไปเลย ยางก็ยางใหม่ไปเลย เอาเกาหลี อินโดก็ว่าไปแต่ขอของใหม่ คราวนี้ก็เป็นไปตามอายุขัยของมันแล้วล่ะ

แต่ที่น่าเหนื่อยคือ เจออุบัติเหตุบวกเข้าไปด้วย ของที่ใช้อยู่เลยพินาศไปหมดในคราวเดียว

เงินที่ต้องโยนเข้าไปเลยก้อนใหญ่หน่อย เท่านั้นเอง

ปัญหามันแก้ได้ทั้งนั้นแหละครับ

สุดท้ายรถเราใช้เอง อยู่ที่เราตัดสินใจแล้วล่ะครับ

ton1980
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 04:58:51 AM »

ผมใส่ล้อขอบ 20 หน้า8.5หลัง10 ยาง245/35/19 ลมยาง42 ตกหลุมบ้างเจอสันถนนบ้างยังไม่เป็นไรเลยครับ แต่สิ่งที่เบื่อที่สุดคืออ มันกระด้างกว่าล้อเดิม และเวลาเลี้ยว เบรค มักจะติดซุ้มครับ

blackmonday
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 07:13:08 AM »

ไม่เบื่อครับ....ขับระวังหน่อยหากต้องไปเส้นทางที่ไม่รู้จัก....^^

P_e34
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 07:50:53 AM »

หนักเลยนะครับ..หาล้อเดิมมาใส่ช่วยได้เยอะเลยครับ ^^

wishky
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:10:06 AM »

จิงๆเดิมๆแตนๆอะมันดีที่สุดแระ....แต่อย่างว่าอะนะผู้หญิงที่ใครก็ว่าหน้าตาดีสวยเขาก็ยังแต่งเติมให้ดูดีขึ้น
ก็คงไม่ต่างจาก e34 เราเดิมๆมันก็ดูดีไม่ขี้เหร่...แต่เราก็อยากให้มันดูดีมากขึ้นอีก....เราก็แต่งเพิ่ม
อันนี้ผมไม่ได้ว่าคุณนะเพราะจิงๆผมก็ทำเหมือนกัน....การที่ใช้ยาง % โช๊คอัด ตัดสปริง ซ่อมลูกหมาก....มันก็จะใช้ได้ในระยะเวลาหนึ่งแต่จะให้มันดีเหมือนใช้ของใหม่อะไหล่แท้ก็คงยาก.....สิ่งที่คุณต้องทำเพิ่มหากเลือกใช้อะไหล่ตามที่บอกคือทำใจด้วย...อะไหล่ตามที่บอกมันใช้ได้ให้เรามีเวลาหาตังค์เปลี่ยนของใหม่...อีกอย่างที่ต้องระวังก็ตามคุณ blackmonday พยายามขับให้ระวังๆ......ยังไงก็เปนกำลังใจให้...เพราะตามจิงผมก็ไม่ต่างจากคุณเท่าไรหรอกเพียงแต่บางอย่างผมทำเองได้ไม่ต้องไปอู่ผมก็เลยไม่ค่อยรู้สึกอะไรเท่าไร....สู้สู้คับ

nicola
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:35:44 AM »

ทำช่วงล่างเทพยังไง เจอสภาพถนนบ้านเรา อายุการใช้งานก็สั้นลงทั้งนั้นมั๊งครับ

เรื่องยาง ผมว่าเป็นเรื่องความปลอดภัย ถ้าไม่จำเป็นไม่แนะนำให้ใช้ยาง% เว้นแต่กรณีฉุกเฉิน ใช้ชั่วคราว บางครั้งดูจากภายนอกดอกสวย แต่เจ้าของเดิมใช้มายังไงเราก็ไม่รู้ โดยเฉพาะถ้าต้องเดินทางไกลบ่อยๆ ผมว่าอันตรายครับ

เดี๋ยวนี้ยางใหม่มีให้เลือกเยอะ ถ้าไม่เน้นยี่ห้อเทพ ราคาก็พอรับได้และได้ใช้ยาวๆ สบายใจกว่าครับ

ben_more
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:49:14 AM »

ถามว่าเบื่อมั้ยก็เบื่อครับ  แต่ก็ชอบด้วย

แต่ที่เบื่อกว่า และเบื่อสุดๆ ก็ถนน หนทาง ของประเทศไทย ประเทศซึ่งกำลังพัฒนา (อันที่จริงน่าจะเรียกว่า ด้อยพัฒนา)

ถ้ามีถนนดีๆ เหมาะสมกับงบประมาณที่เสียไป ต่อให้เตี้ยแบบชนซองบุหรี่แบบผม ก็สุขใจแบบไม่เบื่อครับ

P_e34
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:49:37 AM »

ใส่ยางเดิมล้อเดิม โช็คเดิมหรือดีกว่าเดิม ละวางความสวยงามลงนิด

นิ่มๆ นุ่มๆ จะกลับมา ผมว่าเดิมๆทนสุดเลย กำลังจะเริ่มกลับไปเหมือนเดิมเหมือนกันครับ

ปกติผมขับรถไม่เร็วและไม่เปลี่ยนเส้นทางไปไหนบ่อยๆ(เอากระบะไปแทน) น่าจะทำให้ช่วงล่างอยู่กับเรานานๆได้

ทั้งหมดอยู่ที่เรา เราเลือกได้ครับ ^^

เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ ^^

laila e34
Sr. Member

ธพ 3242

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 11:05:11 AM »

ส่วนตัวผมนะถ้ามีเวลาผมก้อจะตรวจโน่นนี่ไปเรื่อยถ้าเจอก้อจะประเมินความสามารถของเรา ซ่อมเองได้ก้อประหยัดและภูมิจัย หนักหน่อยก้อเข้าอู่มองดูเขาทำและศึกษาไปในตัวคับ ส่วนการขับถ้าไม่ใช่ทางด่วนหรือมอเตอร์เว ผมขับไม่เร็วกลัวคับบางเส้นทางมีแต่หลุมและรอยประผุ  ผมขอเปนกำลังจัยให้ คุณ วิภัช และสมาชิกทุกๆท่านคับ สู้ๆๆ

เวลาที่เราตกต่ำ คือเวลาที่เรา รู้จักตัวเองมากที่สุด

Nicolai
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 12:39:34 PM »

ทำให้ผมไม่กล้าโหลดเลยครับ  อิอิ

Joe_Klong 6
Sr. Member

โจ้ วินเทจ

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 04:43:47 PM »

ผมก็ัชักเริ่มเบื่อกับเสียงหลอกหลอนต่างๆ แล้วครับ...เงียบได้แป๊บเดียว..เสียงใหม่มาอีกแล้ว...เฮ่อ....

โจ้ วินเทจ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน