ค้นหาจากทุกหมวด

หน้า: [1]   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องเล่าจากประสพการณ์ของน้องสมาชิกท่านหนึ่ง  (อ่าน 923 ครั้ง)
3615 (Somnuk)
Hero Member

ชลบุรีอินเตอร์...........084-2099744 ซ่อมแต่BMWอย่างเดียวเท่านั้น

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 07:17:50 PM »

สายๆวันนี้มีน้องท่านหนึ่งโทรมาปรึกษาผมเรื่องเปิดประตููไม่ได้ เปิดได้แต่ฝาท้ายยืนยันแบตไม่หมดแน่แต่ก็พยายามเปิดฝาท้ายเอาไฟบวกแบตจั๊มกับไฟเครื่องเสียงทำตามแบบที่อ่านมาจากในคลัปเรานี่แหละไม่สำเร็จโทรมาปรึกษาผมก็แนะนำเปิดฝากระโปรงหน้าแล้วจั๊มแบตโชคดีแบตอยู่ด้านหน้าจั๊มแล้วก็เปิดไม่สำเร็จผมก็แนะนำไขกุญแจไปดึงมือเปิดไปด้วยก็ไม่สำเร็จ ก็แนะนำใหม่ให้ถอดขั้วแบตก็ไม่สำเร็จ จนถึงเย็นโทรมาหมดหวังแล้วปรึกษาจะทุบกระจกผมก็บอกให้ใจเย็นๆจะทุบเลยเหรอให้ยื้อเวลาจนถึงที่สุดให้ไปคอยไขเปิดบ่อยๆ ถ้าไม่ไหวแล้วจำเป็นก็ทุบแนะนำกระจกหน้าเลยเพราะกระจกอาจเก่าแล้วจะได้ถือโอกาสเปลี่ยนแต่ก็ให้ถึงที่สุดก่อนนะ จนเย็น6โมงเย็นกว่าแล้วน้องก็โทรมาบอกผมว่าเปิดได้แล้วครับผมก็ถามวิธี
"น้องบอกว่าถอดขั้วแบตออกทั้งสองขั้วแล้วใส่ขั้วบวกกลับไปก่อนจากนั้นใช้ขั้วลบเขี่ยๆให้สปาร์ค2-3ครั้งแล้วไขกุญแจเปิดใหม่ออกเลย"
มีหลายครั้งที่เพื่อนสมาชิกโทรมาปรึกษาเรื่องลักษณะแบบนี้ไม่ใช่กลอนเสียไม่ใช่แบตหมดแต่ไขเปิดล็อคไม่ได้บางคนอยู่ในรถเลยก็มีกุญแจก็อยู่กับตัวแต่ก็ทำอะไรไม่ได้เครื่องก็สตาร์ทไม่ได้กระจกก็ลดไม่ได้แทบไม่มีอากาศหายใจเลยทีเดียวแล้วก็ไม่มีใครโทรมาบอกเลยว่าเปิดประตูได้ด้วยวิธีใดวันนีัต้องขอบคุณน้องสมาชิกที่โทรมาบอกว่าแก้ไขอย่างไร ผมจึงขออณุญาตินำมาแชร์เป็นความรู้กันครับ
หวังว่าประสพการณ์ของน้องสมาชิกท่านนี้คงเป้นประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆบ้างไม่มากก็น้อยแต่เฉพาะที่แบตเตอรี่อยู่ด้านในห้องเครื่องนะครับส่วนแบบแบตอยู่ใต้เบาะถ้าใครเคยแก้ไขได้ด้วยวิธีใดแชร์เป็นความรู้กันได้เลยครับ เคสนี้ไม่เกี่ยวกับกลอนประตูเสียหรือแบตหมดนะครับ

koonwot
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 07:45:16 PM »

ท่านสมนึก ครับ อ่านแล้ว ก็ออกจะน่ากังวลนะครับโดยเฉพาะกรณีที่ติดอยู่ในรถแล้วเปิดไม่ได้
ผมลองคิดแบบขาดสติหน่อยๆนะครับ เราสามารถแปลงระบบเดิม ให้มันง่ายขึ้นโดยไม่ผ่านกล่องควบคุม
ประมาณว่า ล๊อคชันเดียว ไม่ผ่านกล่อง ประมาณนี้ ให้มันไขกุญแจจากภายนอกและปลดล๊อคจากด้านในได้แน่ๆ
                                                                  ได้ไม๊ครับ ถ้าได้จะได้ทุเลาความวิตกไป

เพราะ วันนึง ผมคงโดนมั่่งแน่ๆ เพราะ กล่องผมมันก็สภาพแย่อยู่เหมือนกัน

ที่ผมคิด อาจทำให้ท่านอื่นๆไม่เห็นด้วยหรือไม่ถูกใจขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

zabotum
Hero Member

tum191_tum@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:03:58 PM »

ขอบคุนสำหรับข้อมูลดีๆนะคับ

Hero Member

ชลบุรีอินเตอร์...........084-2099744 ซ่อมแต่BMWอย่างเดียวเท่านั้น

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:51:03 PM »

ท่านสมนึก ครับ อ่านแล้ว ก็ออกจะน่ากังวลนะครับโดยเฉพาะกรณีที่ติดอยู่ในรถแล้วเปิดไม่ได้
ผมลองคิดแบบขาดสติหน่อยๆนะครับ เราสามารถแปลงระบบเดิม ให้มันง่ายขึ้นโดยไม่ผ่านกล่องควบคุม
ประมาณว่า ล๊อคชันเดียว ไม่ผ่านกล่อง ประมาณนี้ ให้มันไขกุญแจจากภายนอกและปลดล๊อคจากด้านในได้แน่ๆ
                                                                  ได้ไม๊ครับ ถ้าได้จะได้ทุเลาความวิตกไป

เพราะ วันนึง ผมคงโดนมั่่งแน่ๆ เพราะ กล่องผมมันก็สภาพแย่อยู่เหมือนกัน

ที่ผมคิด อาจทำให้ท่านอื่นๆไม่เห็นด้วยหรือไม่ถูกใจขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
เรื่องนี้ผมไม่เคยเจอขนานนี้แต่มีเพื่อนสมาชิกขออณุญาติเอ่ยนามเจ้าของusername " noppon" เคยโทรมาปรึกษาผมตอนประมาณ
ตี2ว่าติดอยู่ในรถกุญแจก็อยู่กับตัวแต่ไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้สตาร์ทเครื่องหรือเปิดกระจกไม่ได้เพียงแค่เข้ามาโทรศัพท์ในรถพอปิดประตูปั๊บล็อคปุ๊บบอกหาทางแก้ไขจนสร่างเมาเลยหายใจแทบไม่ออกนั่นก็จะทุบกระจกเหมือนกันแต่ไม่มีอุปกรณ์ผมก็เพียงแนะนำให้พยายามถอดเบาะด้านหลังแล้วถอดกล่องควบคุมให้ได้แล้วก็วางสายไปแล้วไม่ติดต่อกลับมาอีกเลยถ้าหากคุณตั้ม(noppon)ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ช่วยบอดันหน่อยว่าออกมาได้อย่างไรครับเพื่อเป็นความรู้กับเพื่อนสมาชิกที่อาจเจอเหตุการณ์ไม่คาดคิดแบบนั้น และก็มีอีกหลายๆท่านที่โทรมาปรึกษาไม่ทราบว่าอาการเดียวกันหรือเปล่า มาแชร์ประสพการณ์กันบ้างนะครับ

koonwot
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 12:54:00 AM »

ขอบคุณครับพี่สมนึก ขออย่าให้ผมเจอเลย ผมคงต้องหาอุปกรณ์เอาตัวรอดไว้ในรถบ้างแล้วครับ5555

DoubleXmen
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 08:08:46 AM »

ขอบคุณพี่สมนึกมากที่ให้ความรู้ และเป็นที่ปรึกษา จนเปิดประตูได้  งานนนี้ขอบคุณมากจิง จิง คับ ผมอยู่เชียงราย เปิดไม่ได้แย่เลย เหตุการณืนี้เกิดกับผมเองคับ  พี่บอกว่าทุบกระจกเข้าไปได้แล้วก็เปิดไม่ได้อยู่ดี ยื้อจนจะหมดหวัง  ลองเอาขั้วลบเขี่ย เขี่ยที่แบตดู 2 - 3 ครั้ง  กลับเปิดประตูดู เด้งจนเปิดได้  ขอบคุณพี่สมนึกจิงจิง 

audi_tt049
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:48:57 AM »

ผมเคยเจอแต่น้องชายติดอยู่ในรถพร้อมกุญแจ(ขึ้นรถตอนตี2กลัวไมปลอดภัยจึงกดปุ่มล็อกรถ รถก็ล็อกปกติแต่สตาทไมใดปุ่มปลดล็อกก็ดึงไมขึ้น)โชคดีที่ผมมีกุญแจสำรองเปิดจากด้านนอกใดครั้งนั้นลอดไป

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ  จะต่ำจะสูงอยู่ที่ทำตัว

wishky
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:22:09 AM »

ถ้าเปิดอ่านอีกนะพี่....สงสัยอะ....ถอดขั้วแบตแล้วก็เปิดไม่ได้หรอ....จิงๆมันน่าจะได้นะเพราะไม่มีเซนทรัลล๊อคแล้ว....หรือถ้าเปนอย่างไรก็รบกวนแนะนำTคับ

Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 11:58:42 AM »

ถ้าเปิดอ่านอีกนะพี่....สงสัยอะ....ถอดขั้วแบตแล้วก็เปิดไม่ได้หรอ....จิงๆมันน่าจะได้นะเพราะไม่มีเซนทรัลล๊อคแล้ว....หรือถ้าเปนอย่างไรก็รบกวนแนะนำTคับ
ถอดขั้วแบตออกเฉยๆผมก็แนะนำแบบนั้นครับแล้วให้รอแป๊บนึงก็ไม่สำเร็จครับจนผมเองก็หมดภูมิบอกให้ใจเย็นๆอย่างเดียว
แล้วคอยไปเดินไขฟุญแจเรื่อยๆอาจจะออก จนน้องเค้าโทรมาบอกว่าเปิดได้แล้วด้วยการใช้ขั้วลบเขี่ยที่ขั้ว2,3ครั้งแล้วลองเปิด
ใหม่ก็ออกได้

เอาปีหน้า
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 12:59:46 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่สำคัญและดีมากๆ แต่ผมยังอดกลัวไม่ได้ว่า...ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนี้จริง ที่เราต้องไปถอดเบาะหลังออก
เพื่อที่จะเอาขั้วแบตออก แต่...เราไม่มีที่ไขน๊อตให้คลาย จบข่าวเหมือนกันน่ะสิครับ จะทำยังไงดี
แสดงว่าอย่างน้อยนั้น เราควรจะพกคีมไว้ในตัวรถซัก 1 อันกันเหนียว ถูกมั๊ยครับ

Ekanan0207
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 12:26:07 AM »

ขอบคุณอาจารย์สมนึกที่เอาทู้นี้มาบอกเล่า90..ครับ..สบายดี๋..ผมคนหนึ่งที่โทรปรึกษาจารย์บ่อยๆ..

Nicolai
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:17:34 AM »

กล่องเสียนี่  มันกล่องตรงไหนครับ  กล่องใต้เบาะ  หรือ  กล่องอื่น....ฮืม?
ของแบบนี้อันตรายเหมือนกันนะครับ  ถ้าคนขับเป็นแฟนๆ  ของหลายๆท่าน

ผมก็เคยใช้ให้แฟนขับไปเรียน  เพราะว่าขี้เกียจไปส่ง  แต่แฟนไม่กล้าขับรถในเมือง.....

หน้า: [1]   ขึ้นบน